โรคธารัสซีเมียของเด็กน้อย

โรคต่างๆของเด็กและวัยรุ่น, พัฒนาการเด็ก, โรคเลือดของเด็ก, การเจริญเติบโตของเด็ก ฯลฯ

Moderator: priyasuda, staffped

กฎการใช้บอร์ด
เพื่อป้องกัน spam และโฆษณาแฝง คำถามจะยังไม่แสดงทันทีหลังจากโพสต์ข้อความ จนกว่าจะได้รับการตอบรับจาก admin

โรคธารัสซีเมียของเด็กน้อย

โพสต์โดย babe2125 » อาทิตย์ 04 เม.ย. 2010 8:37 pm

คือผมเป็น โรคธารัสซีเมียครับ ผมไม่รู้ว่าผมจะมีอายุได้เท่าไร (บางเวบบอกว่า 20-30 ) T^T

คุณหมอช่วยแนะนำหน่อยสิครับว่าควรทำไง เพื่อจะได้รู้ว่า เราอยู่ขั้นไหนแล้ว
ช่วยแจ้งจำนวนผู้เป็นด้วยนะครับ
babe2125

Re: โรคธารัสซีเมียของเด็กน้อย

โพสต์โดย babe2125 » จันทร์ 05 เม.ย. 2010 11:59 am

* ขอเพิ่ม

แล้วมันติดต่อทางไหนได้บ้าง แล้วถ้าสมมุติ : ผมจะมีลูกเมียผมจะติดไหมครับ (ถามล่วงหน้า>.<"a)
babe2125

Re: โรคธารัสซีเมียของเด็กน้อย

โพสต์โดย priyasuda » จันทร์ 10 พ.ค. 2010 8:39 pm

หมอดูแล้ว คนถามอายุราวๆ 13 ปีใช่ไหมคะ
น้องเคยได้รับการตรวจเลือดจากแพทย์โดยละเอียดหรือยัง รับเลือดบ่อยแค่ไหน
คำแนะนำเรื่องโรคธาลัสซีเมีย จะเฉพาะเจาะจงถ้าทราบชนิดของโรคที่เป็น
ในปัจจุบันการรักษาด้านโลหิตวิทยาพัฒนาไปมาก อายุที่ระบุอาจไม่เป็นจริงก็ได้

ถ้าต้องการตรวจเลือดให้ทราบชนิด สามารถขอตรวจได้ตาม รพ.ใหญ่ๆ ที่รามาธิบดีสามารถตรวจได้
มาทำบัตร และขอรับการตรวจที่โอพีดีเด็ก ในวันจันทร์ถึงศุกร์ ช่วงเช้า
โดยเจาะเลือดไปทดสอบ ใช้เวลาราว 2 สัปดาห์ ราคาตรวจละเอียดถึง DNA = 1,200 บาท

การรักษาให้ดีขึ้น อยู่ด้วยการรับเลือดเป็นระยะ และให้ยาขับธาตุเหล็กที่เกินจากร่างกายอย่างสม่ำเสมอ
การรักษาให้หายขาด ปรึกษากับกุมารแพทย์โรคเลือด ในการเปลี่ยนถ่ายไขกระดูกใหม่
ต้องหาผู้บริจาคที่มีชนิดเลือดเข้ากันได้ อาจเป็นญาติพี่น้อง หรือรับถ่ายเลือดจาก stem cell bank

ถ้าโตขึ้น เวลาเราจะแต่งงานมีครอบครัว หมอแนะนำให้พาภรรยาไปตรวจเลือดก่อน
เพื่อเป็นการตรวจหาพาหะโรคธาลัสซีเมีย ถ้าเป็นชนิดเดียวกับเรา ต้องตรวจน้ำคร่ำเมื่อตั้งครรภ์ระยะแรก
จะสามารถระบุชนิดของเลือดลูกได้ บางทีอาจเป็นเพียงพาหะไม่มีอาการซีดเหลือง บางทีเป็นโรคระดับไม่รุนแรง
แปลว่าเราสามารถที่จะมีลูกได้ และลูกจะไม่เป็นโรคอีกด้วย

การเป็นพาหะพบได้ราว 40% ในประชากรไทย 66 ล้านคน = 25 ล้านคน เป็นพาหะธาลัสซีเมียแบบใดแบบหนึ่ง
เป็นโรคประจำถิ่นของชาวไทย ถ่ายทอดกันมาจากบรรพบุรุษในประเทศเรา พบมากขึ้นในคนจากภาคอีสาน
นอกจากนี้ พบโรคธาลัสซีเมีย ได้ในคนแถบทะเลเมดิเตอเรเนียนของยุโรป

เป็นโรคแล้ว ขอให้มีกำลังใจดูแลรักษาตนเองให้ดี และมีความหวังต่อการรักษาใหม่ๆนะคะ

อาจารย์ พญ. ปริยสุดา เหตระกูล
priyasuda

ย้อนกลับไปยัง กุมารฯ