ตรวจสุขภาพก่อนตั้งครรภ์

โรคในสตรี และปัญหาการตั้งครรภ์
กฎการใช้บอร์ด
เพื่อป้องกัน spam และโฆษณาแฝง คำถามจะยังไม่แสดงทันทีหลังจากโพสต์ข้อความ จนกว่าจะได้รับการตอบรับจาก admin

ตรวจสุขภาพก่อนตั้งครรภ์

โพสต์โดย Gemini » อาทิตย์ 28 มี.ค. 2010 2:09 pm

ตอนนี้อายุ 31 ปี ต้องการมีบุตร ปัจจุบันคุมกำเนิดด้วยการกินยาคุม มีเพื่อนแนะนำให้ตรวจสุขภาพก่อนตั้งครรภ์ มีคำถามดังนี้คะ
1. เข้าไปดูการบริการของโรงพยาบาล หัวข้อ "นรีเวชวิทยา (หน่วยตรวจครรภ์)" ให้บริการตรวจสุขภาพก่อนตั้งครรภ์ เฉพาะวันพฤหัสช่วงเช้า ไม่ทราบว่ามีคลินิคนอกเวลาหรือเปล่าคะ
2. ต้องเตรียมตัวอะไรบ้าง และมีขั้นตอนการตรวจอย่างไร
3. สำหรับผู้ชายต้องตรวจสุขภาพที่หน่วยไหนของรพ.คะ
4. เสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่คะ

ขอบคุณคะ
Gemini

Re: ตรวจสุขภาพก่อนตั้งครรภ์

โพสต์โดย admin » พฤหัสฯ. 01 เม.ย. 2010 2:31 pm

1. คลินิกบริการตรวจสุขภาพก่อนตั้งครรภ์ ไม่มีคลินิกพิเศษค่ะ จะมีเฉพาะวันพฤหัสช่วงเช้าเท่านั้น สามารถมานัดล่วงหน้าก่อนได้ หรือมาในวันพฤหัสเลยก็ได้ค่ะ
2. จะตรวจหาเฉพาะโรคที่เกี่ยวข้องกับการตั้งครรภ์เท่านั้นนะคะ ไม่เกี่ยวกับการมีบุตรยาก
3. ผู้ชายสามารถตรวจที่หน่วยนี้ด้วยได้เลยค่ะ
4. ค่าใช้จ่ายประมาณคนละ 2000 บาทค่ะ
admin
Administrator

ย้อนกลับไปยัง สูติ นรีเวช