ตกลงฉันเป็น อะไร ? บอกฉันหน่อยได้ไหม?

ปัญหาสุขภาพต่างๆทั่วไป
กฎการใช้บอร์ด
เพื่อป้องกัน spamและโฆษณาแฝง คำถามจะยังไม่แสดงทันทีหลังจากโพสต์ข้อความ จนกว่าจะได้รับการตอบรับจาก admin

ตกลงฉันเป็น อะไร ? บอกฉันหน่อยได้ไหม?

โพสต์โดย Melzee » ศุกร์ 18 ก.พ. 2011 10:31 am

สวัสดีค่ะ เมื่อประมาณ1เดือนที่ ผ่านมานี้ หนูมีอาการจุกบริเวณลิ้นปี่(กลางๆระหว่างชายโครงซ้ายขวา)ในตอนค่ำๆก่อนเข้านอน พอตกดึก(ตี3กว่าๆ)มี อาการท้องเสียและคล้ายท้องอืด ขับถ่ายเป็นน้ำ ประมาณ5-8ครั้งใน1-2 ชั่วโมง คิดว่าท้องเสียจึง ทานยาธาตุน้ำขาวเข้าไป1ช้อนโต๊ะ หลังจากนั้น5นาที ก็อาเจียน ออกมาจนหมด ประมาณ4-5ครั้ง และปวดท้องมากๆๆๆๆ ค่ะ เหมือนเป็นตะคริวทั่วทั้งท้อง
หายใจไม่สะดวก เลยค่ะ ทนไม่ไหว เลยไป ร.พ.ศูนย์อุดรฯ(6โมงเช้า) นั่งรอตรวจอย่างทรมาน อยากจะร้องไห้ แต่ร้องไม่ออก
(ปกติเป็นคนอดทนมากๆๆค่ะ วันนั้นทนไม่ไหวจริงๆ) พยาบาล+หมอ กดที่ท้องและถามอาการ จากนั้นสั่งยาฆ่าเชื้อมาให้ กับยาแก้ปวด(พาราฯ) กลับบ้านมา ทานยาไม่ได้เลยค่ะ อาเจียนออกจนหมด วันแรกนั้น ทรมานมากๆค่ะ ไม่ได้ทานอาหารเลย
นอนร้องโอดโอย และเหนื่อยมากจนหลับไป3-4ครั้งในตอนสาย ถึงบ่าย วันที่2อาการไม่ทุเลาเบาบางลงเลยค่ะ เป็นเหมือนเดิม
อาหารและยาทานไม่ได้เลย (2วัน)จิบได้แต่น้ำเกลือแร่ของ องค์การโอสถสภา ทีละนิด..วันที่3เจ็บเท่าเดิม ค่ะ แต่ไม่เจ็บตลอด เจ็บเป็นช่วงๆเท่าระยะการหายใจเลยค่ะ และเริ่มเจ็บซ้ายทีขวาที บางครั้งเจ็บตรงกลาง(ลิ้นปี่) บางครั้งก็ใต้ชายโครงซ้ายขวา
และบริเวณท้องด้านซ้ายมีลักษณะคล้ายลม (ท้องอืดเสียงดัง โครก คราก) วันที่3นี้เริ่มทานข้าวต้มและโจ๊กได้ 1-2ช้อนโต๊ะ
(กินลงไปนิดเดียวเหมือนกับอิ่มมากๆ) วันที่4ยังไม่ดีขึ้นกว่าเดิม ไปพบแพทย์แล้ว แต่ไม่มีผลอะไร ได้เพียงยาแก้ปวดและฆ่าเชื่อมาทาน เป็นอาการแบบเดิม เจ็บเท่าเดิม ไม่ทุเลา น้ำหนักลด1-2กิโลฯ ภายใน1สัปดาห์ รวมวันที่มีอาการทั้งหมด9วันค่ะ
วันที่8และ9แม่ไปซื้อ โปรตีนผงมาชงให้ดื่ม สลับน้ำเกลือแร่ ทีละนิด ก็เริ่มดีขึ้นจนเริ่มหายไป ประมาณวันที่10-11 ค่ะ
แต่บางครั้งก็จะมีอาการคล้ายๆกัน เกิดขึ้นเรื่อยมา...(เป็นคนกินอาหารรสเปรี้ยวจัด เผ็ดจัด แต่วันที่มีอาการและ2วันก่อนหน้าไม่ได้กินอาหารรสจัดเลยค่ะ)........รบกวนช่วยชี้แจงแถลงไข ให้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ ♥♥
Melzee

ย้อนกลับไปยัง โรคทั่วไป