รบกวนถามเกี่ยวกับโรคไทรอยค่ะ

ปัญหาสุขภาพต่างๆทั่วไป
กฎการใช้บอร์ด
เพื่อป้องกัน spamและโฆษณาแฝง คำถามจะยังไม่แสดงทันทีหลังจากโพสต์ข้อความ จนกว่าจะได้รับการตอบรับจาก admin

รบกวนถามเกี่ยวกับโรคไทรอยค่ะ

โพสต์โดย baibua » อาทิตย์ 22 ก.ค. 2012 3:39 pm

คือเคยเป็นไฮเปอไทรอย แล้วรักษาจนกลับไปเป็นไฮโปไทรอยแทน
ตอนนี้ได้รับยาฮอโมนทดแทน euthyrox50 ไมโครกรัม
แต่ยังรู้สึกมีอาการทนหนาวไม่ได้ ที่บ้านนอนรวมกัน เปิดแอในห้องนอนอุนภูมิ25องศา
หนาวมากๆ ทนไม่ได้ต้องหนีมานอนข้างนอกทุกคืนเลยค่ะ
บางวันลืมว่าทานยารึยังเลยกินไปอีกเม็ด ผลเลือดครั้งล่าสุดพบว่าฮอโมนสูงคงเพราะพึ่งลืมว่าลืมกินยาไปเมื่ออาทิตก่อนไปเจาะเลือดค่ะ
หมอเลยลดขนาดเป็น25 mcg แต่รุ้สึกจะหนาวมากกว่าเดิม อีกอย่างกังวลเรื่องน้ำหนักตัวด้วยค่ะ
พยายามออกกำลังกายทุกวันและควบคุมอาหารมากๆแต่ก้อไม่ยอมลงสักที เลยคิดว่าเพราะระดับฮอโมนน้อยไปรึป่าวนะ
เพราะมีเพื่อนที่เป็นเหมือนกันเขาได้100 mcgเลยอะค่ะอยากเรียนถามว่า
ต้องไปพอหมอตลอดชีวิตเลยรึป่าวคะ คือไม่สะดวกในการเดินทาง
และขี้เกียจนิดนึงอะค่ะ รุ้สึกว่าอยากทำงานมากกว่า ไม่อยากลางาน
แล้วถ้าฮอโมนปกตินี่จะสามารถหยุดกินยาได้ไหมคะ ต้องใช้เวลารักสานานเท่าไหร่คะ
baibua

ย้อนกลับไปยัง โรคทั่วไป