ท่อปัสสาวะอักเสบในเด็ก

ปัญหาจากโรงทางศัลยกรรม เช่น การผ่าตัดตกแต่ง กระเพาะปัสสาวะอักเสบ การผ่าตัดต่างๆ ฯลฯ

Moderator: dr.mack

กฎการใช้บอร์ด
เพื่อป้องกัน spam และโฆษณาแฝง คำถามจะยังไม่แสดงทันทีหลังจากโพสต์ข้อความ จนกว่าจะได้รับการตอบรับจาก admin

ท่อปัสสาวะอักเสบในเด็ก

โพสต์โดย designdee » จันทร์ 18 ก.ค. 2011 9:21 pm

คือผมสงสัยเดิมทีลูกชายผมไม่เคยมีอาการนี้มาก่อน ( ปัจจุบันอายุ 3 ขวบ)
แต่เมื่อสองอาทิตย์ที่ผ่านมา ลูกบ่นเวลาฉี่บอกว่าเจ็บจนไม่ยอมฉี่ ทำให้ต้องพาไปหาหมอเพราะลูกร้องไห้มากบอกปวดท้อง(จากการไม่ยอมฉี่ทั้งวัน) หมอก็สอดสายยางเอาฉี่ออกแต่ก็หยุดไปเพียงคืนเดียว วันรุ่งขึ้นก็พาไปหาหมออีก หมอบอกท่อปัสสาวะอักเสบ ก็นอนรักษาอยู่ 2 วันอาการถึงดีขึ้นแล้วนำกลับมากินยต่อที่บ้าน พอดีตอนจะออกจากโรงพยาบาลหมอเค้าบอกว่าให้มาหา ศัลยกรรมอีกทีเพื่อขลิบ

เลยอยากถามว่า
1.จำเป็นต้องขลิบหรือไม่ครับ หรือ มีวิธีอะไรอีกหรือไม่ครับที่จะป้องกันไม่ให้กลับมาเป็นอีก
2.เด็ก 3 ขวบ หากจำเป็นต้องขลิบ อาการและผลข้างเคียงมีมากน้อยอย่างไรบ้างครับ

ต้องขออภัยด้วยครับหากมีกระทู้อยู่สองที่ ไม่รู้จะถามบอร์ดไหนดีครับ กังวลใจมาก และมีคำถามเพิ่มครับ
designdee

ย้อนกลับไปยัง ศัลยศาสตร์