โรคต่อมไทรอยด

ปัญหาทางหู คอ จมูก
กฎการใช้บอร์ด
เพื่อป้องกัน spam และโฆษณาแฝง คำถามจะยังไม่แสดงทันทีหลังจากโพสต์ข้อความ จนกว่าจะได้รับการตอบรับจาก admin

โรคต่อมไทรอยด

โพสต์โดย nazz » พุธ 19 มิ.ย. 2013 3:45 pm

ต่อมไทรอยด์ผมโตทั้งสองข้างคับ เป็นมานานประมาณมากกว่าห้าเดือนแล้ว (ตอนนี้หน้่าก็เริ่มบวมแล้ว) ผลตรวจเลือดไทรอยด์ปกติทุกอย่างคับ หมอแนะนำให้ผ่าตัด เหมือนเนื้องอก ยังสงสัยว่าเป็นก้อนมะเร็ง ผมควรทำอย่างไรดีคับ
nazz

Re: โรคต่อมไทรอยด

โพสต์โดย admin » พุธ 07 ส.ค. 2013 1:36 pm

การวินิจฉัยก้อนไทรอยด์ เพื่อดูว่าชนิดไหนใช่อักเสบ ,เนื้องอก หรือมะเร็ง โดยการใช้เข็มดูดไปดูเนื้อเยื่อ FNA
ถ้าไทรอยด์อักเสบ ก็รักษาโดยการใช้ยา ถ้าเป็นมะเร็งก็ผ่าตัดออกครับ

อ.นพ.จำรูญ ตั้งกีรติชัย
admin
Administrator

ย้อนกลับไปยัง โสต ศอ นาสิก