เจ็บคอแสบลิ้นมา 2 ปี

ปัญหาทางหู คอ จมูก
กฎการใช้บอร์ด
เพื่อป้องกัน spam และโฆษณาแฝง คำถามจะยังไม่แสดงทันทีหลังจากโพสต์ข้อความ จนกว่าจะได้รับการตอบรับจาก admin

เจ็บคอแสบลิ้นมา 2 ปี

โพสต์โดย อุษณีย์ » อังคาร 20 เม.ย. 2010 1:37 pm

สวัสดีค่ะ คุณหมอ
เดิมดิฉันเป็นคน สุขภาพแข็งแรง แต่หลังจากที่ไปรักษารากฟันซี่หน้าสุดฝั่งซ้ายมา ดิฉีนก็เริ่มมีอาการแสบลิ้น หลังจากนั้นไม่นานสัก เดือน 2 เดื่อน ดิฉันก็มีอาการคออักเสบไปหาคุณหมอที่คลินิคข้างบ้าน ทานยา แก้อักเสบและฆ่าเชื้อ ไป 15 วันก็ยังไม่หาย คุณหมอบอกให้ทนเอาเดี๋ยวจะค่อยๆ หายไปเอง แต่จนถึงปัจจุบันนี้ อาการก็ยังไม่หาย (2 ปีแล้ว) ปัจจุบันดิฉันมีอาการแสบลิ้นและเจ็บแสบร้อนคอฝั่งขวาข้างเดียว มา 2 ปีกว่าแล้ว อาการแสบร้อนจะเป็นตลอดเวลา เพียงแต่บางครั้งเป็นมากบางครั้งเป็นน้อย ไม่แน่นอน ส่วนมากเช้าๆจะแสบไม่มาก ช่วงบ่ายถึงเย็นจะแสบมากค่ะ ทรมานมาก (นอกจากนี้ดิฉันยังเป็นภูมิแพ้โพรงจมูกอักเสบด้วยค่ะ เวลาภูมิแพ้กำเริบ แสบมากค่ะทั้งปากทั้งจมูก) ดิฉันอยากขอคำแนะนำจากคุณหมอค่ะ ว่าดิฉันเป็นอะไร ควรรักษาอย่างไร ที่ไหน ที่แผนกไหน หรือถ้าจะกรุณาแนะนำคุณหมอที่เชี่ยวชาญด้านนี้ให้ด้วยได้ไม๊คะ ขอขอบพระคุณมากค่ะ .... อุษณีย์
อุษณีย์

ย้อนกลับไปยัง โสต ศอ นาสิก